| | | | |
Vietnamese
English
DANH MỤC MENU
LIÊN KẾT
THÔNG TIN CẦN BIẾT
BỘ ĐẾM TRUY CẬP
 
Hôm nay: 5.272
Tất cả: 90.961.799
 
 
Bản in
Chưa đủ tuổi nghỉ hưu có được trợ cấp thôi việc?
Tin đăng ngày: 14/9/2017 - Xem: 1083
 

Công ty của ông Bùi Minh Châu (TP. Hải Phòng) có một lao động 2 năm nữa đến tuổi nghỉ hưu, đóng BHXH trên 20 năm, nay viết đơn xin chấm dứt hợp đồng lao động vì muốn được hưởng chế độ hưu trí sớm. Ông Châu hỏi, công ty ông có phải trả trợ cấp thôi việc cho người lao động không?
 >> Thời điểm hưởng lương hưu khi nghỉ trước tuổi
 >> Chế độ khi nghỉ công tác chờ đủ tuổi về hưu
 >> Nhận bảo hiểm xã hội một lần có lợi hơn nhận lương hưu?

Có phải trả trợ cấp thôi việc cho lao động...

Về vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 48 Bộ luật Lao động và khoản 1, Điều 14 Nghị định số 05/2015/NĐ-CP ngày 12/1/2015 của Chính phủ thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 Bộ luật Lao động cho người lao động đã làm việc thường xuyên cho mình từ đủ 12 tháng trở lên khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 Điều 36 và người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 38 Bộ luật Lao động.

Căn cứ quy định nêu trên và nội dung câu hỏi của ông thì trường hợp người lao động đủ điều kiện về thời gian đóng BHXH nhưng chưa đủ tuổi hưởng lương hưu theo Điều 187 Bộ luật Lao động mà chấm dứt hợp đồng lao động đúng pháp luật (theo các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 Điều 36 và người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 38 Bộ luật Lao động) thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động theo quy định tại Điều 48 Bộ luật Lao động và khoản 1, Điều 14 Nghị định số 05/2015/NĐ-CP ngày 12/1/2015.

Theo Chinhphu.vn

  Các bài mới:
Thông qua đề nghị xây dựng Nghị quyết về thí điểm đấu giá biển số ô tô(7/8/2022)
Câu chuyện của chiến sĩ cứu nạn cứu hộ giành giải Đặc biệt tại Liên hoan Phát thanh toàn quốc lần thứ XV(7/8/2022)
Học phí đại học ồ ạt tăng(7/8/2022)
Ban chỉ đạo diễn tập Quân khu 4 kiểm tra công tác chuẩn bị diễn tập khu vực phòng thủ Thành phố năm 2022(5/8/2022)
Vì sao giá xăng dầu tại Nghệ An có sự chênh lệch?(5/8/2022)
Thành ủy Vinh tổ chức hội nghị học tập, quán triệt nội dung tác phẩm của tổng bí thư Nguyễn Phú Trọng(5/8/2022)
Nghệ An: Các trường đại học công bố ngưỡng đầu vào, điểm trúng tuyển đợt 1(4/8/2022)
Giao ban Thường trực HĐND thành phố Vinh tháng 8(4/8/2022)
  Bảo hiểm xã hội:
Điều chỉnh lương của lao động nữ nghỉ hưu từ năm 2018 đến 2021 (9/11/2018)
Từ 1/12: Có 5 năm tham gia BHYT liên tục, quyền lợi hưởng ra sao? (2/11/2018)
Lao động nữ sẽ được ‘bù’ lương hưu (27/6/2018)
Vì sao thẻ BHYT không ghi ngày hết hạn trên thẻ? (11/6/2018)
Trường hợp đủ tuổi hưu nhưng chưa đủ 20 năm đóng BHXH (15/5/2018)
Từ 2018, mức lương hưu được tính như thế nào? (26/2/2018)
Lương hưu ghi trong quyết định nghỉ hưu có thay đổi không? (6/12/2017)
Hỏi đáp pháp luật về chế độ bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế (6/12/2017)
Công thức tính lương hưu hàng tháng (2/11/2017)
Cấp mã số BHXH mới: Người dân được lợi gì? (1/9/2017)
THÔNG TIN CẦN BIẾT
Lịch công tác UBND
Văn bản pháp quy
Văn phòng điện tử
Dịch vụ công trực tuyến
Album ảnh Nghệ An
Truyền hình TP Vinh
Liên hệ - Góp ý
Phiên bản Mobile
TRUYỀN HÌNH TP VINH
Loading the player...
LIÊN KẾT WEBSITE
  Tha betlink vao w88188BETNhà cái Vn88 trực tuyếnGG8F88SO1.COMF8BETkubethttps://loto188ae.comae888.io  
 
TRANG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ THÀNH PHỐ VINH
Giấy phép số: 253/GP-TTĐT ngày 19/11/2010 do Bộ Thông tin và truyền thông cấp
Cơ quan chủ quản: UBND TP Vinh - Địa chỉ: Số 27 Đường Lê Mao – TP Vinh. 
Hotline: 02383.840.039; 02383. 842574    Mail: Vinhcity.ptth@gmail.com
Chịu trách nhiệm chính: Ông Trần Ngọc Tú – Chủ tịch UBND Thành phố Vinh


Thiết kế Website