| | | | |
Vietnamese
English
DANH MỤC MENU
LIÊN KẾT
THÔNG TIN CẦN BIẾT
BỘ ĐẾM TRUY CẬP
 
Hôm nay: 1,721
Tất cả: 85,851,573
 
 
Bản in
Loạn vì... rác
Tin đăng ngày: 22/8/2016 - Xem: 1733
 

Hiện nay ở hầu hết các khối xóm trên địa bàn thành phố Vinh đã có vệ sinh viên đi thu gom rác thải tận gia đình. Tuy nhiên, một lượng không nhỏ rác thải vẫn bị đổ bừa bãi xuống vỉa hè, lòng đường, giữa giải phân cách, dưới chân các cột điện vào nhiều giờ khác nhau gây ô nhiễm môi trường.

Trên tuyến đường Phan Bội Châu, nhiều tháng nay giải phân cách trở thành điểm tập kết các loại rác thải sinh hoạt và rác thải xây dựng. Những chiếc túi ni lông, bao tải đựng rác được tập kết ngay trên giải phân cách, gây mất mỹ quan đường phố. “Hàng ngày có vệ sinh viên thu gom rác thải nhưng không hiểu vì sao nhiều người vẫn tự ý đưa rác ra vứt bừa bãi, gây ô nhiễm môi trường và làm xấu cả tuyến đường rợp bóng cây xanh thế này”- Bà Nguyễn Thị Thanh, một người dân sống ở phường Lê Lợi bày tỏ.

Rác thải vứt bừa bãi trên dải phân cách ở đường Phan Bội Châu
Rác thải vứt bừa bãi trên dải phân cách ở đường Phan Bội Châu

Tại khu vực đường Lệ Ninh, phường Quán Bàu, mặc dù  UBND phường đã cắm biển “Cấm đổ rác: mùa  hè từ 5 giờ đến 20 giờ 30 phút; mùa đông từ 5 giờ đến 20 giờ; ai vi phạm bị phạt 100-300 ngàn đồng”. Thế nhưng ngay cạnh vị trí biểm cấm, hàng ngày người dân vẫn đưa các loại rác thải ra vứt dưới lòng đường gây mất mỹ quan, ô nhiễm môi trường, mùi hôi từ rác thải bốc lên nồng nặc.

Rác thải vứt bừa bãi ở đường Lệ Ninh
Rác thải vứt bừa bãi ở đường Lệ Ninh

Theo quy định, người dân đổ rác và các vệ sinh viên đi thu gom, vận chuyển rác thải từ các khối dân cư ra điểm tập kết được bắt đầu từ 18 giờ 30 mỗi ngày. Thế nhưng người dân vẫn vứt rác bừa bãi trên các vỉa hè, lòng, lề đường. Hàng ngày lực lượng lao động thuộc Công ty CP môi trường và công trình đô thị Vinh tổ chức quét dọn, thu gom toàn bộ rác thải trên địa bàn thành phố Vinh đưa về bãi xử lý rác thải ở Nghi Yên – Nghi Lộc. Thế nhưng, các quán ăn khuya, ăn sáng, các hàng giải khát thi nhau đổ rác thải, than tổ ong ra vỉa hè đường phố một cách ngang nhiên. Sự thiếu ý thức của không ít người dân khiến mỹ quan, môi trường đô thị thành phố Vinh trở nên bẩn thỉu, nhếch nhác.

Để khắc phục tình trạng này, Công ty CP môi trường đô thị Vinh phối hợp với Ủy ban MTTQ thành phố Vinh và các phường xã tuyên truyền, vận động nhân dân đổ rác thải sinh hoạt đúng thời gian quy định. Tuy nhiên tình trạng đổ rác thải không đúng thời gian và địa điểm quy định vẫn diễn ra ở nhiều nơi trên địa bàn TP Vinh. 

Ông Nguyễn Tiến Dũng, Trưởng phòng kiểm tra Công ty CP môi trường và công trình đô thị Nghệ An cho biết: “Chúng tôi thường xuyên bám sát địa bàn kiểm tra nhắc nhở, tuyên truyền nhưng nhiều hộ tái phạm nhiều lần. Hàng tháng công ty gửi báo cáo danh sách các cá nhân, tổ chức, đơn vị đổ rác thải sinh hoạt  không đúng giờ gửi về các phường xã để phường xã phối hợp xử lý các trường hợp vi phạm. Có những trường hợp suốt 4-5 tháng liên tục vi phạm như quán bán hàng ăn đêm ở số 75 đường Lê Hồng Phong thường xuyên đổ than tổ ong, bã chè, giấy lau trên vỉa hè vào lúc 7 giờ sáng hàng ngày; quán bán đồ ăn đêm số 205 đường Lê Lợi  thường xuyên đổ rác ra lề đường vào 6 giờ sáng hàng ngày; ki ốt sửa chữa xe máy Vượng Thủy, số 99 đường Nguyễn Thái Học...  thường xuyên xuyên đổ rác ra lề đường lúc 11 giờ trưa hàng ngày... Điều đáng buồn là không ít hộ, khi chúng tôi phát hiện họ đổ rác không đúng thời gian và nơi quy định, đến nhắc nhở thì họ trả lời đã đóng tiền vệ sinh môi trường rồi nên muốn đổ khi nào thì đổ".

Rác thải ở
Rác thải chất thành núi ở đường Vương Thúc Mậu tp Vinh. Ảnh Trân Châu

Để góp phần làm cho môi trường đô thị thành phố Vinh ngày càng sạch đẹp văn minh, các hộ dân cư, cơ sở kinh doanh dịch vụ và từng người dân phải cùng chung sức bảo vệ môi trường.

T. Tâm-Baonghean.vn

  Các bài mới:
Hiểu đúng về việc người dân được sử dụng pháo hoa(5/12/2020)
Nghệ An yêu cầu người đi, về từ TP. Hồ Chí Minh tự theo dõi sức khỏe(5/12/2020)
44 giải được trao tại Hội giảng nhà giáo giáo dục nghề nghiệp Nghệ An(4/12/2020)
Khai mạc Hội chợ Công Thương vùng Bắc Trung Bộ và giới thiệu sản phẩm xanh khu vực HTX và làng nghề tỉnh Nghệ An(4/12/2020)
Nghệ An chủ động chống dịch Covid-19, siết chặt quản lý tại nhà ga, sân bay(4/12/2020)
Bầu bổ sung chức danh Chủ tịch Liên đoàn Lao động tỉnh Nghệ An(4/12/2020)
Có xe biển số Nghệ An bị cháy rụi trong vụ cháy nổ gần Cửa khẩu Lao Bảo(4/12/2020)
Phường Trung Đô phát động Tháng hành động quốc gia phòng, chống HIV/AIDS năm 2020(3/12/2020)
  Sức khỏe và đời sống:
Nghệ An yêu cầu người đi, về từ TP. Hồ Chí Minh tự theo dõi sức khỏe (5/12/2020)
Nghệ An chủ động chống dịch Covid-19, siết chặt quản lý tại nhà ga, sân bay (4/12/2020)
Nam tiếp viên Vietnam Airlines vi phạm quy định cách ly, lây lan Covid-19 cho người khác (2/12/2020)
Dịch Covid-19 tăng nhanh trên thế giới, nguy cơ vào Việt Nam rất cao (24/11/2020)
Thu hồi giấy phép PKĐK Hưng Dũng, Vinh, Nghệ An (23/11/2020)
Thu hồi giấy phép PKĐK Hưng Dũng, Vinh, Nghệ An (23/11/2020)
Cử tri đề nghị TP. Vinh cần có phương án phân loại rác thải, di dời các cơ sở sản xuất gây ô nhiễm môi trường (18/11/2020)
Việt Nam thử nghiệm vắc xin Covid-19 trên người trong tháng 11 (5/11/2020)
Cách xử trí khi bị viêm da sau lũ (26/10/2020)
Nghệ An: Dịch tả lợn châu Phi tiếp tục tái phát ở 11 huyện, thành phố (23/10/2020)
THÔNG TIN CẦN BIẾT
Lịch công tác UBND
Văn bản pháp quy
Văn phòng điện tử
Dịch vụ công trực tuyến
Album ảnh Nghệ An
Truyền hình TP Vinh
Liên hệ - Góp ý
Phiên bản Mobile
TRUYỀN HÌNH TP VINH
Loading the player...
LIÊN KẾT WEBSITE
     
 
TRANG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ THÀNH PHỐ VINH
Giấy phép số: 253/GP-TTĐT ngày 19/11/2010 do Bộ Thông tin và truyền thông cấp
Cơ quan chủ quản: UBND TP Vinh - Địa chỉ: Số 27 Đường Lê Mao – TP Vinh. 
Hotline: 02383.840.039; 02383. 842574    Mail: Vinhcity.ptth@gmail.com
Chịu trách nhiệm chính: Ông Trần Ngọc Tú – Chủ tịch UBND Thành phố Vinh


Thiết kế Website