| | | | |
Vietnamese
English
DANH MỤC MENU
LIÊN KẾT
THÔNG TIN CẦN BIẾT
BỘ ĐẾM TRUY CẬP
 
Hôm nay: 1,427
Tất cả: 84,954,257
 
 
Bản in
Đối tượng được KCB ban đầu tại bệnh viện tuyến tỉnh
Tin đăng ngày: 4/7/2016 - Xem: 708
 

Việc đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu tại bệnh viện tuyến tỉnh chỉ áp dụng đối với một số đối tượng tham gia BHYT, trong đó có đối tượng người trên 80 tuổi, đang sinh sống (thường trú, tạm trú) hoặc làm việc trên địa bàn tỉnh.

Ông Nguyễn Văn Cường (Kiên Giang) hỏi: Ông tôi 83 tuổi, được cấp thẻ BHYT khám chữa bênh (KCB) tại Bệnh viện đa khoa tỉnh Kiên Giang. Tuy nhiên, do điều kiện địa lý, ông tôi thường KCB tại Bệnh viện đa khoa tỉnh Hậu Giang và không được thanh toán BHYT. Vậy, ông tôi có được đăng ký KCB tại Bệnh viện đa khoa tỉnh Hậu Giang không?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 9 Thông tư số 40/2015/TT-BYT ngày 16/11/2015 của Bộ Y tế quy định đăng ký khám, chữa bệnh BHYT ban đầu và chuyển tuyến khám, chữa bệnh BHYT, việc đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu tại bệnh viện tuyến tỉnh chỉ áp dụng đối với một số đối tượng tham gia BHYT, trong đó có đối tượng người trên 80 tuổi, đang sinh sống (thường trú, tạm trú) hoặc làm việc trên địa bàn tỉnh.

Do ông của ông Cường là người trên 80 tuổi, đang sinh sống tại tỉnh Kiên Giang nên không được đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu tại Bệnh viện đa khoa tỉnh Hậu Giang.

Tuy nhiên, để tạo điều kiện thuận lợi trong khám, chữa bệnh BHYT, tại Điểm c, Khoản 3, Điều 22 sửa đổi, bổ sung Luật BHYT quy định, kể từ ngày 1/1/2016, người tham gia BHYT được hưởng 100% chi phí khám, chữa bệnh theo mức hưởng tại các bệnh viện tuyến huyện trên toàn quốc.

Vì vậy, ông của ông Cường có thể đi khám, chữa bệnh BHYT tại các bệnh viện tuyến huyện thuộc địa bàn tỉnh Kiên Giang hoặc Hậu Giang mà vẫn được hưởng 100% chi phí khám, chữa bệnh BHYT.

Chinhphu.vn
  Các bài mới:
Đề xuất tính điện một giá cao nhất 2.890 đồng một kWh(11/8/2020)
Chủ tịch Quốc hội: Bỏ sổ hộ khẩu, giảm bớt thủ tục cho dân nhờ!(10/8/2020)
Sáng nay không thêm ca nhiễm nCoV(10/8/2020)
Siêu trộm “cõng” 5 tiền án sa lưới sau khi gây ra 50 vụ trộm trong vòng 2 tháng(10/8/2020)
Nghệ An: Yêu cầu người dân toàn tỉnh cài ứng dụng Bluezone phòng, chống Covid-19(10/8/2020)
Miễn phí thay đổi chuyến bay, giờ bay, hành trình mọi chuyến bay nội địa(10/8/2020)
3 trường hợp tài xế sẽ bị tước bằng lái, phải học và thi lại(8/8/2020)
Đại hội Thi đua yêu nước tỉnh Nghệ An giai đoạn 2015 - 2020 thành công tốt đẹp(7/8/2020)
  Bảo hiểm xã hội:
Điều chỉnh lương của lao động nữ nghỉ hưu từ năm 2018 đến 2021 (9/11/2018)
Từ 1/12: Có 5 năm tham gia BHYT liên tục, quyền lợi hưởng ra sao? (2/11/2018)
Lao động nữ sẽ được ‘bù’ lương hưu (27/6/2018)
Vì sao thẻ BHYT không ghi ngày hết hạn trên thẻ? (11/6/2018)
Trường hợp đủ tuổi hưu nhưng chưa đủ 20 năm đóng BHXH (15/5/2018)
Từ 2018, mức lương hưu được tính như thế nào? (26/2/2018)
Lương hưu ghi trong quyết định nghỉ hưu có thay đổi không? (6/12/2017)
Hỏi đáp pháp luật về chế độ bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế (6/12/2017)
Công thức tính lương hưu hàng tháng (2/11/2017)
Chưa đủ tuổi nghỉ hưu có được trợ cấp thôi việc? (14/9/2017)
THÔNG TIN CẦN BIẾT
Lịch công tác UBND
Văn bản pháp quy
Văn phòng điện tử
Dịch vụ công trực tuyến
Album ảnh Nghệ An
Truyền hình TP Vinh
Liên hệ - Góp ý
Phiên bản Mobile
TRUYỀN HÌNH TP VINH
Loading the player...
LIÊN KẾT WEBSITE
     
 
TRANG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ THÀNH PHỐ VINH
Giấy phép số: 253/GP-TTĐT ngày 19/11/2010 do Bộ Thông tin và truyền thông cấp
Cơ quan chủ quản: UBND TP Vinh - Địa chỉ: Số 27 Đường Lê Mao – TP Vinh. 
Hotline: 02383.840.039; 02383. 842574    Mail: Vinhcity.ptth@gmail.com
Chịu trách nhiệm chính: Ông Trần Ngọc Tú – Chủ tịch UBND Thành phố Vinh


Thiết kế Website