| | | | |
Vietnamese
English
DANH MỤC MENU
LIÊN KẾT
THÔNG TIN CẦN BIẾT
BỘ ĐẾM TRUY CẬP
 
Hôm nay: 4,836
Tất cả: 88,541,172
 
 
Bản in
Trường hợp nào nghỉ trước tuổi không bị trừ % lương hưu?
Tin đăng ngày: 13/1/2015 - Xem: 1233
 

Công ty TNHH một thành viên In Tài chính (Hà Nội) đề nghị hướng dẫn một số nội dung liên quan trong thực hiện chính sách đối với lao động dôi dư khi Công ty cổ phần hóa.

Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội hướng dẫn Công ty như sau:

Theo quy định tại Điều 2 Nghị định số 91/2010/NĐ-CP ngày 20/8/2010 của Chính phủ quy định chính sách đối với người lao động dôi dư khi sắp xếp lại công ty TNHH một thành viên do Nhà nước làm chủ sở hữu thì người lao động thuộc đối tượng lao động dôi dư khi cổ phần hóa công ty TNHH một thành viên là người đang thực hiện  hợp đồng lao động không xác định thời hạn hoặc có thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng, được tuyển dụng lần cuối cùng vào công ty trước ngày 21/4/1998, bao gồm: Người lao động đang làm việc, khi cổ phần hóa, công ty đã tìm mọi biện pháp tạo việc làm nhưng không bố trí được việc làm và người lao động có tên trong danh sách thường xuyên của công ty nhưng không có việc làm (đang chờ việc), tại thời điểm cổ phần hóa công ty vẫn không bố trí được việc làm.

Căn cứ quy định nêu trên và nội dung hỏi của Công ty TNHH một thành viên In Tài chính, thì bà Nguyễn Thị Nga được tuyển dụng lần cuối vào công ty từ tháng 1/2001 và bà Trần Thị Kim Oanh được tuyển dụng lần cuối vào công ty từ tháng 5/2006 (sau ngày 21/4/1998) nên không thuộc đối tượng áp dụng chính sách đối với lao động dôi dư quy định tại Nghị định số 91/2010/NĐ-CP nêu trên.

Theo quy định tại Điều 3 Thông tư số 38/2010/TT-BLĐTBXH ngày 24/12/2010 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội hướng dẫn thi hành Nghị định số 91/2010/NĐ-CP của Chính phủ thì tại thời điểm cơ quan có thẩm quyền phê duyệt phương án sắp xếp lao động, người lao động dôi dư từ đủ 55 tuổi đối với nam, từ đủ 50 tuổi đối với nữ và có đủ 20 năm đóng BHXH trở lên thì được hưởng lương hưu (không bị trừ % lương hưu do nghỉ hưu trước tuổi) theo quy định tại khoản 1, ngoài ra còn được hưởng các khoản trợ cấp quy định tại khoản 2 Điều 3 Thông tư này.

Mức lương hưu của người lao động dôi dư theo quy định nêu trên được tính trên cơ sở số năm đóng BHXH của người lao động theo quy định tại khoản 1 Điều 52 Luật BHXH.

Chinhphu.vn
  Các bài mới:
Chủ hàng lo đổ nợ vì hàng nghìn tấn hải sản chưa thể tiêu thụ(20/9/2021)
Thầy Park nhận tín hiệu cực vui từ trò cưng trước trận gặp Trung Quốc(20/9/2021)
Hiểu thế nào về khoản 17.500 tỷ đồng ngân sách đã hết?(20/9/2021)
HLV Huy Hoàng và những sự đổi thay từ SLNA(20/9/2021)
Vì sao phải di dời chợ đầu mối nông sản ở TP Vinh ra ngoại thành?(20/9/2021)
TP. Vinh: Xuất hiện tình trạng bán hàng tự phát tại các chợ chưa được mở cửa(20/9/2021)
Phớt lờ lệnh cấm, quán cà phê tại TP. Vinh ngang nhiên phục vụ khách tại chỗ(20/9/2021)
Sáng 20/9, Nghệ An ghi nhận 1 ca nhiễm Covid-19 mới là F1 đã cách ly từ trước(20/9/2021)
  Thương binh - Xã hội:
Việc truy thu trợ cấp 1 lần theo QĐ 62/2011/QĐ-TTg (25/3/2016)
Được hưởng đồng thời lương hưu và trợ cấp thương tật (16/6/2014)
Quy trình xác nhận hồ sơ thực hiện các chính sách người có công và bảo trợ xã hội (23/5/2012)
GIẤY ĐỀ NGHỊ XÁC NHẬN ĐỐI TƯỢNG BẢO TRỢ XÃ HỘI (23/5/2012)
Thủ tục đề nghị giải quyết chế độ người hoạt động kháng chiến giải phóng dân tộc. (23/2/2011)
THÔNG TIN CẦN BIẾT
Lịch công tác UBND
Văn bản pháp quy
Văn phòng điện tử
Dịch vụ công trực tuyến
Album ảnh Nghệ An
Truyền hình TP Vinh
Liên hệ - Góp ý
Phiên bản Mobile
TRUYỀN HÌNH TP VINH
Loading the player...
LIÊN KẾT WEBSITE
     
 
TRANG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ THÀNH PHỐ VINH
Giấy phép số: 253/GP-TTĐT ngày 19/11/2010 do Bộ Thông tin và truyền thông cấp
Cơ quan chủ quản: UBND TP Vinh - Địa chỉ: Số 27 Đường Lê Mao – TP Vinh. 
Hotline: 02383.840.039; 02383. 842574    Mail: Vinhcity.ptth@gmail.com
Chịu trách nhiệm chính: Ông Trần Ngọc Tú – Chủ tịch UBND Thành phố Vinh


Thiết kế Website