| | | | |
Vietnamese
English
DANH MỤC MENU
LIÊN KẾT
THÔNG TIN CẦN BIẾT
BỘ ĐẾM TRUY CẬP
 
Hôm nay: 9,492
Tất cả: 84,938,812
 
 
Bản in
Mất giấy tờ xe không chính chủ, có đăng ký lại được không?
Tin đăng ngày: 11/1/2015 - Xem: 1312
 
Tháng 11/2013, bà Vương Thị Quỳnh mua 1 xe máy mang tên ông Nguyễn Thanh Tuấn, đăng ký biển số tại TP Hồ Chí Minh . Do bà Quỳnh có hộ khẩu ở tỉnh khác nên không làm được thủ tục sang tên và bà đã đồng ý làm Hợp đồng ủy quyền.
 
Trong hợp đồng ủy quyền có ghi rõ: "Bên B (là bà Quỳnh), bên A (là Nguyễn Thanh Tuấn): Quản lý, sử dụng, cho thuê, mượn, bán, tặng cho, mua bảo hiểm, rút hồ sơ gốc, giải quyết vấn đề về bảo hiểm, nhận tiền đền bù bảo hiểm, giải quyết hành chính về vi phạm giao thông đường bộ (nếu có) đối với xe mô tô trên. Bên B được quyền ủy quyền lại theo đúng nội dung và thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng này.
 
Trong phạm vi ủy quyền, bên B được quyền lên hệ với các cá nhân và tổ chức liên quan có thẩm quyền để nộp, nhận hồ sơ, lập. Ký tên các văn bản, giấy tờ có liên quan (kể cả hợp đồng hủy bỏ, chấm dứt, sửa đổi bổ sung), nộp và nhận các khoản tiền (nếu có); được thực hiện các quyền, nghĩa vụ theo quy định của pháp luật".
 
Khi làm mất giấy tờ xe, bà Quỳnh đưa Hợp đồng ủy quyền và giấy cớ mất đến Công an quận Gò Vấp để xin cấp lại giấy tờ xe thì được yêu cầu phải mời người có tên Nguyễn Thanh Tuấn đến mới làm lại được giấy tờ xe, vì trong hợp đồng không có nội dung làm lại giấy tờ xe.
 
Bà Quỳnh hỏi: Công an Quận Gò Vấp giải quyết như vậy có đúng theo quy định? Nếu không tìm được người mang tên Nguyễn Thanh Tuấn thì bà có được cấp lại giấy tờ xe không?
 
Về vấn đề này, Bộ Công an trả lời bà Vương Thị Quỳnh như sau:
 
Theo nội dung trình bày, bà Quỳnh đã mua chiếc xe máy năm 2013 nhưng không làm hợp đồng mua bán xe mà làm hợp đồng ủy quyền. Như vậy hợp đồng ủy quyền là không đúng với việc mua bán xe giữa bà và chủ xe, bị vô hiệu theo quy định tại Điều 129 Bộ Luật Dân sự. Do đó, Công an quận Gò Vấp - TP Hồ Chí Minh không giải quyết cấp lại Đăng ký xe cho bà là đúng quy định.
 
Để giải quyết vướng mắc trên, căn cứ Thông tư số 12/2013/TT-BCA ngày 1/3/2013 của Bộ Công an (nay là Thông tư số 15/2014/TT-BCA ngày 4/4/2014) cho phép người sử dụng xe được kê khai và cam kết việc mua bán xe, có xác nhận của Công an cấp xã, phường nơi thường trú thì sẽ được cơ quan đăng ký xe giải quyết đăng ký sang tên cho bà theo quy định. 
 
Thủ tục cụ thể, đề nghị bà truy cập trên trang Website của Cục Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt để tìm hiểu (Địa chỉ: Csgt.vn).
.

Nguồn: Chinhphu.vn

  Các bài mới:
Chủ tịch Quốc hội: Bỏ sổ hộ khẩu, giảm bớt thủ tục cho dân nhờ!(10/8/2020)
Sáng nay không thêm ca nhiễm nCoV(10/8/2020)
Siêu trộm “cõng” 5 tiền án sa lưới sau khi gây ra 50 vụ trộm trong vòng 2 tháng(10/8/2020)
Nghệ An: Yêu cầu người dân toàn tỉnh cài ứng dụng Bluezone phòng, chống Covid-19(10/8/2020)
Miễn phí thay đổi chuyến bay, giờ bay, hành trình mọi chuyến bay nội địa(10/8/2020)
3 trường hợp tài xế sẽ bị tước bằng lái, phải học và thi lại(8/8/2020)
Đại hội Thi đua yêu nước tỉnh Nghệ An giai đoạn 2015 - 2020 thành công tốt đẹp(7/8/2020)
Nguyên Tổng Bí thư Lê Khả Phiêu từ trần(7/8/2020)
  Giao thông - Công chính:
Đổi giấy phép lái xe cần giấy tờ gì? (9/8/2016)
UBND tỉnh Nghệ An chỉ đạo tăng cường quản lý xe máy điện, mô tô điện (6/6/2016)
Tăng cường đảm bảo trật tự, ATGT trên địa bàn (11/5/2016)
Tăng cường công tác đảm bảo TT ATGT trong dịp tết Nguyên đán 2016 (29/12/2015)
Ô tô, xe máy được phép chạy vượt tốc độ tối đa 10km (21/10/2015)
Thông báo mới về gia hạn đổi giấy phép lái xe ôtô vật liệu PET (14/11/2014)
Tăng cường quản lý trật tự an toàn giao thông đường thủy nội địa (29/9/2014)
Cấp đổi giấy phép lái xe qua mạng từ tháng 12 (25/9/2014)
Lái ô tô uống rượu bia bị phạt cao nhất 15 triệu đồng (24/6/2014)
Quy định về xử lý vi phạm khi chở hàng quá tải (24/6/2014)
THÔNG TIN CẦN BIẾT
Lịch công tác UBND
Văn bản pháp quy
Văn phòng điện tử
Dịch vụ công trực tuyến
Album ảnh Nghệ An
Truyền hình TP Vinh
Liên hệ - Góp ý
Phiên bản Mobile
TRUYỀN HÌNH TP VINH
Loading the player...
LIÊN KẾT WEBSITE
     
 
TRANG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ THÀNH PHỐ VINH
Giấy phép số: 253/GP-TTĐT ngày 19/11/2010 do Bộ Thông tin và truyền thông cấp
Cơ quan chủ quản: UBND TP Vinh - Địa chỉ: Số 27 Đường Lê Mao – TP Vinh. 
Hotline: 02383.840.039; 02383. 842574    Mail: Vinhcity.ptth@gmail.com
Chịu trách nhiệm chính: Ông Trần Ngọc Tú – Chủ tịch UBND Thành phố Vinh


Thiết kế Website