| | | | |
Vietnamese
English
DANH MỤC MENU
LIÊN KẾT
THÔNG TIN CẦN BIẾT
BỘ ĐẾM TRUY CẬP
 
Hôm nay: 14,434
Tất cả: 82,465,817
 
 
Bản in
Bộ Công an trả lời vướng mắc về đăng ký thường trú
Tin đăng ngày: 22/8/2014 - Xem: 1106
 
Bà Phan Thị Thuỳ Dung (phanthithuydung@...) có hộ khẩu thường trú tại phường Thanh Lương, Quận Hai Bà Trưng, TP. Hà Nội. Năm 2012, bà Dung chuyển công tác vào TP. Vũng Tàu nên đăng ký tạm trú và được cấp sổ tạm trú (KT3) tại phường Nguyễn An Ninh, TP. Vũng Tàu.
 
Tháng 4/2014 bà Dung sinh con và làm thủ tục khai sinh cho con tại phường Nguyễn An Ninh, TP. Vũng Tàu. Nay, bà Dung muốn nhập hộ khẩu cho con theo địa chỉ hộ khẩu thường trú của bà tại Hà Nội.
 
Bà Dung đã nộp đầy đủ các giấy tờ theo yêu cầu, bao gồm cả giấy xác nhận chưa nhập hộ khẩu tại địa chỉ tạm trú do Công an phường Nguyễn An Ninh, TP. Vũng Tàu xác nhận, nhưng chưa được Công an phường Thanh Lương và Công an quận Hai Bà Trưng, TP Hà Nội xét duyệt.
 
Bà Dung hỏi, trường hợp của con trai bà sẽ được giải quyết như thế nào?
 
Về vấn đề này, Bộ Công an trả lời như sau:
 
Luật Cư trú và các văn bản hướng dẫn thi hành quy định về việc đăng ký thường trú cho trẻ em như sau:
 
Điều 13 Luật Cư trú quy định về nơi cư trú của người chưa thành niên: “Nơi cư trú của người chưa thành niên là nơi cư trú của cha, mẹ; nếu cha, mẹ có nơi cư trú khác nhau thì nơi cư trú của người chưa thành niên là nơi cư trú của cha hoặc mẹ mà người chưa thành niên thường xuyên chung sống. Người chưa thành niên có thể có nơi cư trú khác với nơi cư trú của cha, mẹ nếu được cha, mẹ đồng ý hoặc pháp luật có quy định”.
 
Điều 5 Nghị định số 31/2014/NĐ-CP ngày 18/4/2014 của Chính phủ quy định về nơi cư trú của công dân như sau: “Nơi cư trú của công dân là nơi thường trú hoặc nơi tạm trú. Mỗi công dân chỉ được đăng ký thường trú tại một chỗ ở hợp pháp và là nơi thường xuyên sinh sống”.
 
Khoản 3 Điều 7 Nghị định 31/2014/NĐ-CP ngày 18/4/2014 của Chính phủ quy định về thời hạn đăng ký thường trú cho trẻ em như sau: “Trong thời hạn 60 ngày, kể từ ngày trẻ em được đăng ký khai sinh, cha, mẹ hoặc đại diện hộ gia đình, người giám hộ, người nuôi dưỡng, chăm sóc trẻ em có trách nhiệm làm thủ tục đăng ký thường trú cho trẻ em đó”.
 
Điều 6 Thông tư 52/2010/TT-BCA ngày 30/11/2010 của Bộ Công an quy định về hồ sơ đăng ký thường trú cho trẻ em mới sinh bao gồm: Phiếu báo thay đổi hộ khẩu nhân khẩu; Giấy khai sinh; Sổ hộ khẩu.
 
Như vậy, đối với trường hợp con bà Dung, để được đăng ký thường trú theo mẹ tại phường Thanh Lương, quận Hai Bà Trưng, TP Hà Nội thì phải có đầy đủ hồ sơ đăng ký thường trú theo quy định tại Điều 6 Thông tư số 52/2010/TT-BCA ngày 30/11/2010 của Bộ Công an và phải thường xuyên sinh sống tại địa chỉ xin đăng ký thường trú.
.

Nguồn: Chinhphu.vn

  Các bài mới:
Phường Bến Thủy- Lữ đoàn 873 ký kết xây dựng mô hình dụng cụ TDTT cộng đồng(13/12/2019)
Đảng uỷ xã Nghi Kim trao huy hiệu Đảng cho các đảng viên và tổng kết công tác Đảng(13/12/2019)
TP Vinh: Khai mạc Hội khỏe Phù Đồng lần thứ XVI năm 2019(13/12/2019)
Chủ tịch HĐND tỉnh Nguyễn Xuân Sơn nhấn mạnh 3 nhiệm vụ trọng tâm sau kỳ họp thứ 12(12/12/2019)
HĐND tỉnh Nghệ An thông qua 22 nghị quyết kinh tế - xã hội(12/12/2019)
TP. Vinh - Nghệ An: Thẩm mỹ viện tràn lan nhưng mới chỉ 4 cơ sở được cấp phép(12/12/2019)
Nhiều biện pháp thúc đẩy cải cách hành chính tại Công an TP Vinh(11/12/2019)
Không thể quy định mức hỗ trợ hàng tháng cho từng chức danh tham gia công việc khối, xóm, bản(11/12/2019)
  Hộ tịch:
Tờ khai: Dùng cho công dân Việt Nam đề nghị cấp, sửa đổi hộ chiếu phổ thông ở trong nước (1/10/2018)
Làm thủ tục cắt, chuyển hộ khẩu có cần có mặt trực tiếp không? (18/12/2017)
Trình tự cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân (11/3/2016)
Hướng dẫn thủ tục cấp đổi Chứng minh nhân dân (27/10/2014)
Cấp lại bản chính giấy khai sinh (13/6/2014)
Quy trình Thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại Dân tộc, Giới tính (23/5/2012)
TỜ KHAI ĐĂNG KÝ VIỆC THAY ĐỔI, CẢI CHÍNH, BỔ SUNG HỘ TỊCH, XÁC ĐỊNH LẠI DÂN TỘC, XÁC ĐỊNH LẠI GIỚI TÍNH (23/5/2012)
PHIẾU ĐỀ XUẤT Việc thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch, điều chỉnh hộ tịch (23/5/2012)
Đăng ký nghĩa vụ quân sự (NVQS) lần đầu (7/7/2011)
Thủ tục làm giấy khai sinh khi mất giấy chứng sinh? (2/5/2008)
THÔNG TIN CẦN BIẾT
Lịch công tác UBND
Văn bản pháp quy
Văn phòng điện tử
Dịch vụ công trực tuyến
Album ảnh Nghệ An
Truyền hình TP Vinh
Liên hệ - Góp ý
Phiên bản Mobile
TRUYỀN HÌNH TP VINH
Loading the player...
LIÊN KẾT WEBSITE
     
 
TRANG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ THÀNH PHỐ VINH
Giấy phép số: 253/GP-TTĐT ngày 19/11/2010 do Bộ Thông tin và truyền thông cấp
Cơ quan chủ quản: UBND TP Vinh - Địa chỉ: Số 27 Đường Lê Mao – TP Vinh. 
Hotline: 02383.840.039; 02383. 842574    Mail: Vinhcity.ptth@gmail.com
Chịu trách nhiệm chính: Ông Trần Ngọc Tú – Chủ tịch UBND Thành phố Vinh


Thiết kế Website