| | | | |
Vietnamese
English
DANH MỤC MENU
LIÊN KẾT
THÔNG TIN CẦN BIẾT
BỘ ĐẾM TRUY CẬP
 
Hôm nay: 3,298
Tất cả: 85,654,982
 
 
Bản in
Nhà đất được tặng, cho có phải nộp thuế?
Tin đăng ngày: 20/6/2014 - Xem: 1360
 
Ông Nguyễn Thành Đô (nguyenthanhdo.vtvp@...) phản ánh, năm 2000 ông mua 2 ha đất trồng cà phê tại xã Iatôr (nay là xã Ia Bang), huyện Chưprông, tỉnh Gia Lai và đã được UBND huyện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, thời hạn sử dụng đến năm 2049.

Nay, ông Đô muốn tặng cho quyền sử dụng đất này cho vợ chồng người em gái. Ông Đô hỏi, trong trường hợp này ông có thuộc đối tượng phải nộp thuế thu nhập cá nhân (TNCN) và lệ phí trước bạ khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất không?

Về vấn đề này, Cục Thuế tỉnh Gia Lai có ý kiến như sau:

Về thuế TNCN

Tại điểm d, khoản 1, Điều 3 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện Luật Thuế TNCN,Luật sửa đổi bổ sung một số điều của Luật Thuế TNCN quy định về các khoản thu nhập được miễn thuế như sau:

“Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản (bao gồm cả nhà ở, công trình xây dựng hình thành trong tương lai theo quy định của pháp luật về kinh doanh bất động sản) giữa: vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu, cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh chị em ruột vói nhau”.

Căn cứ quy định trên, trường hợp vợ chồng ông Đô là đồng sở hữu quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền trên đất khi tặng cho vợ chồng người em ruột của ông Đô thì chỉ được miễn thuế TNCN đối với phần sở hữu của ông Đô tặng cho người em gái ruột. Phần sở hữu từ ông Đô cho em rể và phần sở hữu của chị dâu (vợ ông Đô) cho vợ, chồng người em không được miễn thuế TNCN.

Về lệ phí trước bạ

Tại khoản 1, Điều 1, Thông tư số 34/2013/TT-BTC ngày 28/3/2013 sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 124/2011/TT-BTC ngày 31/8/2011 của Bộ Tài chính hướng dẫn về lệ phí trước bạ quy định về trường hợp không phải nộp lệ phí trước bạ như sau:

“Nhà, đất thừa kế, hoặc là quà tặng giữa: vợ với chồng, cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau nay được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất”.

Căn cứ quy định trên, trường hợp này người em gái ruột của ông Đô cũng chỉ được miễn lệ phí trước bạ đối với phần tài sản là quà tặng của ông Đô. Phần tài sản mà em gái ông Đô nhận được từ vợ ông Đô và phần tài sản mà em rể ông Đô nhận được từ vợ chồng ông Đô vẫn phải nộp lệ phí trước bạ theo quy định.

Chinhphu.vn

  Các bài mới:
Cửa hàng Thái Lan tại thành phố Vinh bốc cháy giữa trưa(29/10/2020)
Mưa lớn giữa trưa, nhiều tuyến đường ở TP.Vinh bị ngập(29/10/2020)
Cổng chợ Quán Lau (TP.Vinh) bị gãy đổ do gió lớn(29/10/2020)
Sạt lở vùi lấp hơn 50 người Quảng Nam: Xuyên đêm tiếp cận hiện trường(29/10/2020)
Thành phố Vinh kiểm tra các điểm sạt lở và nguy cơ ngập úng cao do hoàn lưu bão số 9(29/10/2020)
Con Cuông và Hưng Nguyên đạt giải Nhất cuộc thi Câu lạc bộ ‘Gia đình hạnh phúc’(29/10/2020)
Lễ giỗ Đức Thánh Yên Lâm tại Đền Hạ Mã(28/10/2020)
BTV thành ủy họp phiên thường kỳ tháng 10 năm 2020(28/10/2020)
  Xây dựng:
Bộ Xây dựng ban hành quy chế quản lý, sử dụng nhà chung cư (29/4/2016)
Tăng cường quản lý chất lượng công trình giao thông do các huyện làm chủ đầu tư (9/9/2015)
Quán Bàu: Phát triển nhanh, mạnh hạ tầng đô thị (20/3/2015)
Tìm hiểu Luật đất đai 2013 (3/11/2014)
Ban hành Quy định phân công, phân cấp quản lý quy hoạch xây dựng trên địa bàn tỉnh Nghệ An (23/8/2013)
Tên tài liệu : Quy trình Cấp giấy phép xây dựng công trình (23/5/2012)
MỤC ĐÍCH, YÊU CẦU HỒ SƠ XIN CẤP PHÉP CĂN CỨ CẤP PHÉP, NỘI DUNG CẤP PHÉP (23/5/2012)
GIẤY BIÊN NHẬN HỒ SƠ XIN CẤP GIẤY PHÉP XÂY DỰNG NHÀ Ở TƯ NHÂN (23/5/2012)
PHIẾU KIỂM TRA HỒ SƠ CẤP GIẤY PHÉP XÂY DỰNG (23/5/2012)
Tên tài liệu : Quy trình Thẩm định TKBVTC- Dự toán công trình (23/5/2012)
THÔNG TIN CẦN BIẾT
Lịch công tác UBND
Văn bản pháp quy
Văn phòng điện tử
Dịch vụ công trực tuyến
Album ảnh Nghệ An
Truyền hình TP Vinh
Liên hệ - Góp ý
Phiên bản Mobile
TRUYỀN HÌNH TP VINH
Loading the player...
LIÊN KẾT WEBSITE
     
 
TRANG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ THÀNH PHỐ VINH
Giấy phép số: 253/GP-TTĐT ngày 19/11/2010 do Bộ Thông tin và truyền thông cấp
Cơ quan chủ quản: UBND TP Vinh - Địa chỉ: Số 27 Đường Lê Mao – TP Vinh. 
Hotline: 02383.840.039; 02383. 842574    Mail: Vinhcity.ptth@gmail.com
Chịu trách nhiệm chính: Ông Trần Ngọc Tú – Chủ tịch UBND Thành phố Vinh


Thiết kế Website