| | | | |
Vietnamese
English
DANH MỤC MENU
LIÊN KẾT
THÔNG TIN CẦN BIẾT
BỘ ĐẾM TRUY CẬP
 
Hôm nay: 9,752
Tất cả: 82,449,069
 
 
Bản in
Trường hợp nào được xác nhận có trình độ trung cấp lý luận chính trị?
Tin đăng ngày: 18/6/2014 - Xem: 4494
 
Bà Trần Thị Thuý Hằng (Gia Lai) hỏi: Tôi đã tốt nghiệp thạc sĩ hành chính tại Học viện Chính trị-Hành chính quốc gia Hồ Chí Minh thì có được xác nhận có trình độ tương đương trung cấp lý luận chính trị không? Giấy xác nhận này có giá trị sử dụng như bằng trung cấp trính trị và được dùng trong việc bổ nhiệm cán bộ không?

Ban Tuyên giáo Trung ương trả lời thắc mắc của bà Hằng như sau:

Ngày 16/9/2009, Ban Bí thư Trung ương Đảng đã có Quy định số 256-QĐ/TW về việc xác định trình độ lý luận chính trị đối với cán bộ, đảng viên đã học lý luận chính trị ở các cơ sở đào tạo ngoài hệ thống trường chính trị của Đảng hoặc đại học chính trị chuyên ngành và sau đại học tại Học viện Chính trị - Hành chính quốc gia Hồ Chí Minh, thay thế cho Quyết định số 12-QĐ/TC-TTVH ngày 9/1/2004 của Ban Tổ chức Trung ương và Ban Tư tưởng - Văn hoá Trung ương về việc xác định trình độ lý luận chính trị.

Theo Quy định số 256-QĐ/TW, Ban tổ chức của cấp uỷ cấp huyện và tương đương; Ban tổ chức của cấp uỷ cấp tỉnh và tương đương; cơ quan tổ chức cán bộ của các ban, cơ quan đảng, đoàn thể, bộ, ngành và tương đương ở Trung ương có trách nhiệm lập danh sách cán bộ, đảng viên có yêu cầu đề nghị xác định trình độ lý luận chính trị và chuyển đến cơ sở đào tạo theo phân cấp đối tượng và địa bàn đào tạo.

Trên cơ sở danh sách đề nghị của Ban tổ chức cấp uỷ các cấp, cơ quan tổ chức cán bộ của các ban, cơ quan đảng, đoàn thể, bộ, ngành và tương đương ở Trung ương, các cơ sở đào tạo (trung tâm bồi dưỡng chính trị cấp huyện, trường chính trị cấp tỉnh, Học viện Chính trị - Hành chính quốc gia Hồ Chí Minh) chịu trách nhiệm thẩm định, cấp giấy xác nhận. Nếu nội dung, chương trình đã học tương đương với chương trình nào thì căn cứ vào đó để cấp giấy xác nhận trình độ lý luận chính trị.

Giá trị của Giấy xác định được quy định tại Điều 5 Quy định 256-QĐ/TW. Theo đó, giấy xác nhận trình độ lý luận chính trị đối với cán bộ, đảng viên đã học lý luận chính trị ở các trường ngoài hệ thống trường chính trị của Đảng được ghi trong hồ sơ lý lịch của cán bộ, đảng viên và được công nhận là tương đương với tiêu chuẩn về lý luận chính trị và được xét dự thi nâng ngạch công chức.

Giấy xác nhận trình độ lý luận chính trị đối với cán bộ, đảng viên đã học đại học chính trị chuyên ngành và sau đại học tại Học viện Chính trị - Hành chính quốc gia Hồ Chí Minh được ghi trong hồ sơ lý lịch của cán bộ, đảng viên và được công nhận là tương đương với tiêu chuẩn về lý luận chính trị khi xét dự thi nâng ngạch công chức, quy hoạch, đề bạt, bổ nhiệm cán bộ lãnh đạo, quản lý.

Như vậy, việc xác nhận bà Hằng có được tương đương sơ cấp, trung cấp lý luận chính trị hay cao cấp lý luận chính trị là phụ thuộc vào chương trình học của bà Hằng tương đương trình độ nào thì cơ sở đào tạo sẽ xét công nhận hay không công nhận. Sau khi được xác nhận thì giấy xác nhận đó có giá trị để xét dự thi nâng ngạch công chức, quy hoạch, đề bạt, bổ nhiệm cán bộ lãnh đạo, quản lý.

Phòng Thông tin phản ánh của tổ chức và công dân

VGP

  Các bài mới:
Chủ tịch HĐND tỉnh Nguyễn Xuân Sơn nhấn mạnh 3 nhiệm vụ trọng tâm sau kỳ họp thứ 12(12/12/2019)
HĐND tỉnh Nghệ An thông qua 22 nghị quyết kinh tế - xã hội(12/12/2019)
TP. Vinh - Nghệ An: Thẩm mỹ viện tràn lan nhưng mới chỉ 4 cơ sở được cấp phép(12/12/2019)
Nhiều biện pháp thúc đẩy cải cách hành chính tại Công an TP Vinh(11/12/2019)
Không thể quy định mức hỗ trợ hàng tháng cho từng chức danh tham gia công việc khối, xóm, bản(11/12/2019)
Thành phố Vinh cần nghiên cứu hình thành các khu chợ an toàn thực phẩm(10/12/2019)
Sôi động thị trường bất động sản dọc Đại lộ Vinh - Cửa Lò(10/12/2019)
Đề nghị Bộ Chính trị xem xét kỷ luật ông Triệu Tài Vinh(10/12/2019)
  Thủ tục HC - Phường, xã:
Giấy chấp thuận cho đăng ký thường trú vào nhà ở thuộc sở hữu hợp pháp của cá nhân (1/10/2018)
Quy định mới về đào tạo, bồi dưỡng cán bộ, công chức, viên chức (5/9/2017)
Công bố 12 đạo luật mới (13/7/2017)
Bị trộm mất sổ đỏ, tôi phải làm thế nào? (21/10/2015)
Quy định mức thu, chế độ quản lý lệ phí đăng ký cư trú và lệ phí CMND (22/9/2015)
Thời gian và quy định giải quyết khiếu nại, tố cáo (2/3/2015)
Thông báo kết luận đối thoại với các hộ tiểu thương chợ Bến Thủy (28/11/2014)
Kết quả tiếp công dân định kỳ, kỳ 1 tháng 11 năm 2014 của Hội đồng tiếp công dân Thành phố (24/11/2014)
NGHỊ QUYẾT SỬA ĐỔI, BỔ SUNG MỘT SỐ ĐIỀU CỦA NGHỊ QUYẾT SỐ 30C/NQ-CP NGÀY 08 THÁNG 11 NĂM 2011 CỦA CHÍNH PHỦ BAN HÀNH CHƯƠNG TRÌNH TỔNG THỂ CẢI CÁCH HÀNH CHÍNH NHÀ NƯỚC GIAI ĐOẠN 2011 - 2020 (23/8/2013)
Bầu cử đại biểu Quốc hội khoá XIII và đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2011-2016 (29/3/2011)
THÔNG TIN CẦN BIẾT
Lịch công tác UBND
Văn bản pháp quy
Văn phòng điện tử
Dịch vụ công trực tuyến
Album ảnh Nghệ An
Truyền hình TP Vinh
Liên hệ - Góp ý
Phiên bản Mobile
TRUYỀN HÌNH TP VINH
Loading the player...
LIÊN KẾT WEBSITE
     
 
TRANG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ THÀNH PHỐ VINH
Giấy phép số: 253/GP-TTĐT ngày 19/11/2010 do Bộ Thông tin và truyền thông cấp
Cơ quan chủ quản: UBND TP Vinh - Địa chỉ: Số 27 Đường Lê Mao – TP Vinh. 
Hotline: 02383.840.039; 02383. 842574    Mail: Vinhcity.ptth@gmail.com
Chịu trách nhiệm chính: Ông Trần Ngọc Tú – Chủ tịch UBND Thành phố Vinh


Thiết kế Website