| | | | |
Vietnamese
English
DANH MỤC MENU
LIÊN KẾT
THÔNG TIN CẦN BIẾT
BỘ ĐẾM TRUY CẬP
 
Hôm nay: 7,961
Tất cả: 84,669,765
 
 
Bản in
Vì sao giáo viên ở Nam Đàn không được nhận lương mới đúng hạn?
Tin đăng ngày: 29/8/2011 - Xem: 3680
 
Công chức, viên chức và các đối tượng được hưởng chính sách ở nhiều địa phương trong cả nước đã được hưởng lương mới theo đúng kỳ hạn. Tuy nhiên, đến tháng 7, đội ngũ giáo viên ở Nam Đàn - Nghệ An mới được hưởng lương mới theo đúng quy định. Nhưng “niềm vui ngắn chẳng tày gang”, đến kỳ lĩnh lương tháng 8, giáo viên các cấp trên địa bàn huyện Nam Đàn lại tiếp tục phải nhận lương cũ.
Theo Nghị định số 22/2011/NĐ-CP, từ ngày 1/5/2011, mức lương tối thiểu được điều chỉnh tăng từ 730.000 đồng lên 830.000 đồng/tháng. Thực hiện Nghị định trên, công chức, viên chức và các đối tượng được hưởng chính sách ở nhiều địa phương trong cả nước đã được hưởng lương mới theo đúng kỳ hạn.
 
Tuy nhiên, đến tháng 7, đội ngũ giáo viên ở Nam Đàn mới được hưởng lương mới theo đúng quy định. Nhưng “niềm vui ngắn chẳng tày gang”, đến kỳ lĩnh lương tháng 8, giáo viên các cấp trên địa bàn huyện Nam Đàn lại tiếp tục phải nhận lương cũ (mức lương tối thiểu là 730.000 đồng/tháng).
 
Sự “thụt lùi” khó hiểu này đã gây tâm lý ức chế trong không ít giáo viên. Đưa vấn đề vì sao giáo viên chưa được hưởng lương mới theo đúng kỳ hạn quy định, kế toán và hiệu trưởng của nhiều nhà trường trên địa bàn huyện đều có chung câu trả lời: do phòng tài chính và kho bạc của huyện chưa rót tiền về, còn “mắc” ở cấp nào cao hơn thì họ cũng không được rõ.
 
Nhằm bù trượt giá và hỗ trợ phần nào cho những người có thu nhập thấp, ngày 30/3/2011, Thủ tướng Chính phủ cũng đã ký quyết định về trợ cấp khó khăn đối với cán bộ, công chức, viên chức, lực lượng vũ trang, người hưởng lương hưu có mức lương thấp, người hưởng trợ cấp ưu đãi, người có công và hộ nghèo.
 
Việc chậm được hưởng lương mới gây ức chế tâm lý
cho không ít giáo viên - Ảnh: Minh hoạ
 
Trong đó, hỗ trợ 250.000 đồng áp dụng cho người có hệ số lương từ 3.0 trở xuống gồm cán bộ, công chức, viên chức thuộc biên chế hưởng lương từ ngân sách nhà nước.
 
Ngay sau khi Nghị định của Chính phủ được áp dụng, Bộ Tài chính đã ban hành Thông tư 48 hướng dẫn việc xác định nguồn và phương thức chi trả trợ cấp khó khăn. Thông tư quy định việc chi trả trợ cấp khó khăn cho các đối tượng được thực hiện hai lần trong quý 2 năm 2011.
 
Trong đó, lần thứ nhất thực hiện trong tháng 4, lần thứ hai thực hiện trong tháng 5 cùng với đợt tăng lương cơ bản. Mặc dù đã có quy định, thông tư hướng dẫn thực hiện của các cấp, ngành liên qua, tuy nhiên, cho đến kỳ lĩnh lương tháng 7/2011 những giáo viên thuộc diện quy định ở Nam Đàn mới nhận được tiền trợ cấp khó khăn.
 
Số tiền hỗ trợ của Chính phủ dù không lớn nhưng cũng động viên phần nào tinh thần của những giáo viên có hệ số lương thấp trong thời điểm “bão giá”. Mặc dù vậy, sự chậm trễ trong quá trình làm thủ tục chi trả của phòng tài chính ở địa phương đã làm giảm đi ý nghĩa từ quyết định đúng đắn, kịp thời của Chính phủ.
 
Đồng lương của giáo viên, nhất là những giáo viên trẻ mới ra trường vốn đã eo hẹp, đời sống càng trở nên khó khăn hơn trong thời điểm lạm phát, giá cả leo thang.
 
Vẫn biết rằng, “cơm chưa ăn, gạo còn đó” nhưng việc chậm chi trả lương mới và các khoản trợ cấp theo đúng quy định cho đội ngũ giáo viên trong thời gian dài đã làm ảnh hưởng tới đời sống vật chất, gây tâm lý ức chế trong không ít giáo viên.
 
Mong rằng các cấp, ngành liên quan, trực tiếp là phòng tài chính và kho bạc huyện Nam Đàn nhanh chóng tháo gỡ các vướng mắc để việc chi trả lương mới cho giáo viên được thực hiện trong thời gian sớm nhất.
 
Bùi Minh Tuấn  (Congannghean.vn) 
  Các bài mới:
Thành phố Vinh chỉ đạo chỉnh trang đô thị chào mừng Đại hội Đảng(7/7/2020)
Bế mạc Kỳ họp thứ 12 HĐND TP Vinh khóa XXI(7/7/2020)
Giải pháp nào để Nghệ An phát triển nhanh 3 vùng kinh tế trọng điểm?(7/7/2020)
Chính phủ ra quy định mới về nâng chuẩn giáo viên mầm non, tiểu học, THCS(7/7/2020)
Thành đoàn Vinh ra mắt mô hình chợ dân sinh hạn chế rác thải nhựa(7/7/2020)
TP Vinh - Tổng kết công tác tuyển chọn, gọi công dân nhập ngũ năm 2020(7/7/2020)
Đại biểu HĐND TP Vinh nêu nhiều ý kiến về ô nhiễm môi trường trên địa bàn(7/7/2020)
Đối tượng cộm cán ôm 4kg ma túy đá chống trả quyết liệt khi bị vây bắt ở TP Vinh(6/7/2020)
  Chính sách:
Nghệ An: Điều chỉnh kế hoạch tuyển sinh vào lớp 10 THPT, năm học 2020 - 2021 (30/4/2020)
Bốn loại văn bằng giáo dục đại học (2/1/2020)
Nghệ An sẽ hạ bậc thi đua với hiệu trưởng nếu để xảy ra bạo lực học đường (5/4/2019)
Tăng lương cho giáo viên có chấm dứt lạm thu đầu năm? (26/9/2017)
Nghệ An vẫn tiếp tục triển khai mô hình trường học mới VNEN (17/8/2017)
Nghệ An: 207 điểm 10, 101 điểm liệt tại kỳ thi THPT quốc gia (7/7/2017)
Học sinh phổ thông sẽ không cần thi tốt nghiệp? (13/4/2017)
Trường THPT chuyên Phan Bội Châu sẽ tuyển sinh thêm 2 lớp chuyên (31/3/2017)
Bỏ tổ hợp Văn, Sử, Địa khi xét tuyển vào các trường CAND (9/2/2017)
TP Vinh chi ngân sách nhà nước trên 391 tỷ đồng cho giáo dục đào tạo (9/9/2016)
THÔNG TIN CẦN BIẾT
Lịch công tác UBND
Văn bản pháp quy
Văn phòng điện tử
Dịch vụ công trực tuyến
Album ảnh Nghệ An
Truyền hình TP Vinh
Liên hệ - Góp ý
Phiên bản Mobile
TRUYỀN HÌNH TP VINH
Loading the player...
LIÊN KẾT WEBSITE
     
 
TRANG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ THÀNH PHỐ VINH
Giấy phép số: 253/GP-TTĐT ngày 19/11/2010 do Bộ Thông tin và truyền thông cấp
Cơ quan chủ quản: UBND TP Vinh - Địa chỉ: Số 27 Đường Lê Mao – TP Vinh. 
Hotline: 02383.840.039; 02383. 842574    Mail: Vinhcity.ptth@gmail.com
Chịu trách nhiệm chính: Ông Trần Ngọc Tú – Chủ tịch UBND Thành phố Vinh


Thiết kế Website